Công ty có bắt buộc phải có kế toán trưởng không?

Công ty có bắt buộc phải có kế toán trưởng không? Vì kế toán trưởng có vai trò quan trọng trong cơ cấu tổ chức của doanh nghiệp. Kế toán trưởng giúp tổ chức và kiểm tra công tác kế toán trong đơn vị do mình phụ trách. Để tìm hiểu thêm về vấn đề này, Công ty Luật Hùng Phát mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây

Kế toán trưởng là gì?

Kế toán trưởng là người đứng đầu bộ máy kế toán thu thập, xử lý, kiểm tra, phân tích và cung cấp thông tin kinh tế, tài chính theo yêu cầu quản lý và đưa ra các quyết định kinh tế, tài chính trong đơn vị kế toán.

Kế toán trưởng là gì?

Quyền và trách nhiệm của kế toán trưởng

Trách nhiệm của Kế toán trưởng

  • Kế toán trưởng có các trách nhiệm sau đây: (Khoản 1 Điều 55 Luật Kế toán 2015);
  • Tuân thủ các quy định của pháp luật về tài chính, kế toán tại đơn vị kế toán;
  • Tổ chức, điều hành bộ máy kế toán theo quy định của Luật này;
  • Lập báo cáo tài chính tuân thủ chế độ kế toán và chuẩn mực kế toán.

Quyền và trách nhiệm của kế toán trưởng

Quyền hạn của kế toán trưởng

  • Kế toán trưởng có các quyền sau đây: (Khoản 2,3 Điều 55 Luật Kế toán 2015)
  • Kế toán trưởng có quyền độc lập trong hoạt động kế toán.
  • Kế toán trưởng cơ quan nhà nước, tổ chức, đơn vị sự nghiệp sử dụng ngân sách nhà nước và doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ, ngoài các quyền quy định tại khoản 2 Điều này, có các quyền sau đây: sau: các quyền sau:
  • Có ý kiến ​​bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán về việc tuyển dụng, điều động, nâng lương, khen thưởng, kỷ luật đối với kế toán, thủ kho, thủ quỹ;
  • Yêu cầu các bộ phận có liên quan trong đơn vị kế toán cung cấp đầy đủ và kịp thời các báo cáo tài chính
  • Bảo lưu ý kiến ​​chuyên môn bằng văn bản khi ý kiến ​​khác với ý kiến ​​của
  • Báo cáo bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán khi phát hiện các hành vi vi phạm pháp luật về tài chính, kế toán trong đơn vị; trường hợp vẫn phải cưỡng chế thì báo cáo cấp trên trực tiếp của người đã ra quyết định hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền và không phải chịu trách nhiệm về hậu quả của việc thi hành quyết định đó.

Công ty có bắt buộc phải có kế toán trưởng không?

Mỗi doanh nghiệp khi hoạt động đều phải có bộ phận kế toán, tuy nhiên tùy theo từng quy mô doanh nghiệp mà cần có chức danh kế toán trưởng hay không. Vậy loại hình hay quy mô doanh nghiệp như thế nào không bắt buộc phải có chức danh này?

Tham khảo Dịch vụ của Luật Hùng Phát
Luật thành lập công ty
Đăng ký kinh doanh tại nhà
Phí thay đổi giấy phép kinh doanh

Cơ sở pháp lý

Điều 49, Luật Kế toán năm 2015 quy định như sau:
“Điều 49. Tổ chức bộ máy kế toán
Đơn vị kế toán phải tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê dịch vụ làm kế toán.
Việc tổ chức bộ máy, bố trí người làm kế toán, kế toán trưởng, phụ trách kế toán hoặc thuê dịch vụ làm kế toán, kế toán trưởng thực hiện theo quy định của Chính phủ.”

Điều 20 Nghị định 174/2016/NĐ-CP có quy định về các trường hợp đơn vị kế toán (bao gồm cả doanh nghiệp) phải bố trí kế toán trưởng như sau:

“1. Đơn vị kế toán phải bố trí kế toán trưởng trừ các đơn vị quy định tại khoản 2 Điều này. Trường hợp đơn vị chưa bổ nhiệm được ngay kế toán trưởng thì bố trí người phụ trách kế toán hoặc thuê dịch vụ làm kế toán trưởng theo quy định. Thời gian bố trí người phụ trách kế toán tối đa là 12 tháng, sau thời gian này đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng.

Phụ trách kế toán:

a) …
b) Các doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa được bố trí phụ trách kế toán mà không bắt buộc phải bố trí kế toán trưởng.”

Công ty có bắt buộc phải có kế toán trưởng không?

Chức danh kế toán trưởng trong doanh nhiệp

Dựa vào các cơ sở pháp lý nêu trên thì doanh nghiệp bắt buộc phải có kế toán trưởng, trừ doanh nghiệp siêu nhỏ.

Theo quy định tại Nghị định 56/2009/NĐ-CP, doanh nghiệp nhỏ và vừa được chia thành 3 cấp: siêu nhỏ, nhỏ, vừa theo quy mô tổng nguồn vốn (tổng nguồn vốn tương đương tổng tài sản được xác định trong bảng cân đối kế toán của doanh nghiệp) hoặc số lao động bình quân năm (tổng nguồn vốn là tiêu chí ưu tiên)

Căn cứ Nghị định trên, có thể xác định một cách đơn giản doanh nghiệp siêu nhỏ là doanh nghiệp có tổng số lao động ≤ 10 (không phụ thuộc vào loại hình doanh nghiệp). Đối với quy mô của doanh nghiệp siêu nhỏ này thì không cần phải có chức danh kế toán trưởng.

Xem thêm: Dịch vụ cho thuê kế toán trưởng

Lời kết

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Hùng Phát về vấn đề Công ty có bắt buộc phải có kế toán trưởng không? Hy vọng bài viết này sẽ giúp bạn giải đáp được những thắc mắc mà bạn đang băn khoăn.

Trên đây là những tư vấn của Luật Hùng Phát. Nếu bạn vẫn còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ hãy nhấc máy gọi ngay cho chúng tôi để được tư vấn tận tình và hoàn toàn miễn phí qua Hotline: 0869.666.247
Trân trọng./.

Rate this post

CHAT ZALO NHẬN BÁO GIÁ

Gọi ngay