Thủ tục đổi dấu tròn công ty theo Luật Doanh Nghiệp

Con dấu công ty là dấu hiệu pháp lý luôn đồng hành cùng doanh nghiệp trên các hợp đồng, văn bản, tài liệu giao dịch. Con dấu doanh nghiệp là dấu hiệu nhận biết của doanh nghiệp. Vì nhiều lý do trong quá trình hoạt động, công ty cần thay đổi con dấu doanh nghiệp để phù hợp với lĩnh vực kinh doanh và điều kiện thực tế. Vậy thay đổi con dấu công ty khi nào? Thủ tục đổi dấu tròn công ty như thế nào? Hãy cùng Luật Hùng Phát tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

Dấu tròn công ty là gì ?

Như thường lệ, trước khi đi vào nội dung chính, chuyên sâu về thủ tục thay đổi con dấu, Luật Hùng Phát sẽ giúp mọi người hiểu được định nghĩa con dấu công ty là gì? Chắc hẳn con dấu không còn quá xa lạ đối với mọi người. Bởi vì trong cuộc sống hàng ngày, chúng ta sẽ phải tiếp xúc với rất nhiều con dấu. Nhưng khi hỏi con dấu là gì thì không phải ai cũng trả lời được.

Trong phần giải trình quy định tại Nghị định 99/2016 / NĐ-CP có nêu rõ: “Con dấu là phương tiện chuyên dùng để đóng vào các giấy tờ, văn bản, tài liệu của tổ chức, cơ quan… Con dấu có giá trị. Điều trị xác thực, xác minh các vấn đề, điều khoảnquyền và nghĩa vụ giữa tổ chức này với cá nhân, tổ chức khác.”

Dấu tròn công ty là gì ?

Có thể thay đổi con dấu công ty trong những trường hợp nào?

Mặc dù Khoản 1, Điều 44, Chương 2, Luật Doanh nghiệp ban hành năm 2014 quy định công ty có quyền tự chủ về hình thức và nội dung con dấu nhưng không có nghĩa là mọi người có thể tự do thay đổi con dấu. Đánh dấu khi bạn muốn. Theo quy định của pháp luật hiện hành, các trường hợp được thực hiện thủ tục thay đổi con dấu công ty bao gồm:

  • Con dấu bị biến dạng, mòn, hư hỏng không thể tiếp tục sử dụng
  • Thay đổi chất liệu con dấu
  • Thay đổi tên, tổ chức
  • Thay đổi thông tin đã ghi trên con dấu của công ty;
  • Con dấu bị mất

Có thể thay đổi con dấu công ty trong những trường hợp nào?

Thủ tục đổi dấu tròn công ty

Khác với cá nhân, ngoài chữ ký để chịu trách nhiệm với các giao dịch bằng hợp đồng thì doanh nghiệp còn có con dấu. Con dấu thể hiện trong các giao dịch của doanh nghiệp với các cá nhân, tổ chức khác. Đối với doanh nghiệp việc có mẫu dấu là bắt buộc. Chính vì vậy, khi mặt dấu bị hư hỏng thì doanh nghiệp phải đăng ký lại mẫu con dấu. Cụ thể, tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 99/2016 quy định:

Hồ sơ đề nghị đăng ký lại mẫu con dấu đối doanh nghiệp có con dấu bị biến dạng, mòn, hỏng hoặc thay đổi chất liệu là văn bản đề nghị đăng ký lại mẫu con dấu của doanh nghiệp sử dụng con dấu, trong đó nêu rõ lý do.
Đồng thời, tại Khoản 1 Điều 18 Nghị định 99/2016 cũng quy định Doanh nghiệp phải Giao nộp con dấu lại con dấu bị hư hỏng cho cơ quan đăng ký mẫu con dấu.

Cơ quan đăng ký mẫu dấu: được quy định tại điểm m Điểm 2 Điều 12 Nghị định 99/2016, cụ thể: Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có trách nhiệm đăng ký mẫu con dấu; cấp, đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu đối với doanh nghiệp bạn.

Tham khảo Dịch vụ của Luật Hùng Phát
Thành lập công ty tphcm
Dịch vụ kế toán trọn gói tphcm
Thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh

Thủ tục đổi dấu tròn công ty

Trình tự, thủ tục nộp, tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả: quy định tại Điều 11 Nghị định 99/2016 như sau:

“1. Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị giải quyết thủ tục vềcon dấu theo quy định tại các Điều 13, 14, 15, 16 và Điều 17 Nghị định này cho cơ quan đăng ký mẫu con dấu quy định tại Điều 12 Nghị định này theo một trong các hình thức sau:

  • Nộp hồ sơ trực tiếp tại bộ phận tiếp nhận hồ sơ của cơ quan đăng ký mẫu con dấu;
  • Nộp hồ sơ qua cổng thông tin điện tử của cơ quan đăng ký mẫu con dấu (trừ các văn bản, giấy tờ không được phép đăng tải qua hệ thống mạng theo quy định của pháp luật).

Cán bộ tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm kiểm tra thông tin, văn bản, giấy tờ có trong hồ sơ và thực hiện theo các quy định sau:

  • Trường hợp hồ sơ hợp lệ, cán bộ tiếp nhận hồ sơ phải ghi giấy biên nhận hồ sơ, ghi rõ ngày tiếp nhận hồ sơ, ngày trả kết quả và giao trực tiếp cho người được cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước cử đến liên hệ nộp hồ sơ;
  • Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, cán bộ tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm thông báo ngay và hướng dẫn để cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước hoàn thiện hồ sơ;
  • Trường hợp hồ sơ không đủ điều kiện theo quy định tại Điều 5 Nghị định này, cơ quan đăng ký mẫu con dấu phải có vănbản trả lời cơ quan, tổ chức theo thời hạn quy định tại khoản 7 Điều này về việc từ chối giải quyết hồ sơ;
  • Trường hợp nộp hồ sơ qua cổng thông tin điện tử, cán bộ tiếp nhận hồ sơ phải thông báo kết quả xử lý hồ sơ đối với các trường hợp theo quy định tại điểm a, b và c khoản 2 Điều này qua địa chỉ thông tin điện tử của cơ quan, tổ chức, cá nhân đã nộp hồ sơ trước đó.

Người được cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước cử đến liên hệ nộp hồ sơ phải có giấy giới thiệu hoặc giấy ủy quyền, xuất trình thẻ Căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng.

Văn bản, giấy tờ có trong hồ sơ là bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để cán bộ tiếp nhận hồ sơ đối chiếu theo quy định của pháp luật.

Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước khi nộp hồ sơ đề nghị đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu phải xuất trình con dấu đã được đăng ký trước đó để cơ quan đã cấp giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu kiểm tra, đăng ký theo quy định.

Tổ chức nước ngoài mang con dấu vào Việt Nam sử dụng, khi nộp hồ sơ phải nộp con dấu đã mang vào cho cơ quan đăng ký mẫu con dấu để kiểm tra, đăng ký theo quy định.

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ đề nghị giải quyết, cơ quan đăng ký mẫu con dấu có trách nhiệm trả kết quả đăng ký mẫu con dấu mới, đăng ký lại mẫu con dấu, đăng ký thêm con dấu, đăng ký dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xi; cấp, đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu.

Như vậy, bạn chỉ cần làm văn bản đề nghị đổi lại mẫu con dấu của doanh nghiệp và nộp lại con dấu đang sử dụng để được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký lại mẫu dấu.

Bài viết liên quan:Dịch vụ khắc dấu tròn công ty

Một vài câu hỏi thường gặp khi đổi dấu tròn công ty

Năm 2021, khi đổi con dấu công ty có phải đăng tải mẫu con dấu mới trên Cổng thông tin doanh nghiệp quốc gia không?

Trả lời: Hiện nay, khi doanh nghiệp có nhu cầu thay đổi con dấu doanh nghiệp, doanh nghiệp sẽ không phải làm thủ tục công bố mẫu con dấu mới trên các phương tiện thông tin đại chúng trước khi sử dụng con dấu.

Nên chọn công ty khắc dấu nào khi thực hiện thủ tục đổi con dấu công ty.

Trả lời: Ngành nghề sản xuất con dấu công ty là ngành nghề kinh doanh có điều kiện (doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ khắc dấu chỉ được kinh doanh khi được cơ quan công an cấp giấy phép hoạt động kinh doanh con dấu). Vì vậy, khi lựa chọn công ty khắc dấu, các doanh nghiệp cần quan tâm đến công ty này có đủ điều kiện kinh doanh hay không?

Doanh nghiệp có bắt buộc phải đóng dấu vào hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh không?

Trả lời: Về việc sử dụng con dấu, Khoản 5 Điều 4 Nghị định 01/2021 / NĐ-CP quy định:

  • Doanh nghiệp không phải đóng dấu vào hồ sơ đăng ký doanh nghiệp, thông báo thay đổi thông tin đăng ký doanh nghiệp, nghị quyết, quyết định, biên bản họp trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.
  • Việc đóng dấu các tài liệu khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan.

Lời kết

Để có thể hoàn thành thủ tục đổi dấu tròn công ty nhanh nhất, hãy liên hệ với công ty Luật Hùng Phát để được tư vấn và phục vụ tốt nhất cho công việc tương đối phức tạp và liên quan đến pháp luật này. Hồ sơ của bạn sẽ được xử lý nhanh chóng, ngắn gọn và nhanh chóng trong thời gian sớm nhất. Với đội ngũ nhân viên nhiều năm kinh nghiệm, chúng tôi luôn tự hào và tự tin sẽ giúp bạn tiến hành mọi thủ tục hành chính một cách thuận lợi và suôn sẻ nhất.

Trên đây là những tư vấn của Luật Hùng Phát. Nếu bạn vẫn còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ hãy nhấc máy gọi ngay cho chúng tôi để được tư vấn tận tình và hoàn toàn miễn phí qua Hotline: 0869.666.247
Trân trọng./.

Rate this post