Mức xử phạt khi thay đổi địa chỉ công ty mà không làm thủ tục thay đổi

Mức xử phạt khi thay đổi địa chỉ công ty mà không làm thủ tục thay đổi

Doanh nghiệp trong qua trình hoạt động có quyền được thay đổi địa chỉ công ty. Tuy nhiên, căn cứ theo khoản 2 Điều 31 Luật doanh nghiệp 2014 quy định trong thời gian 10 ngày kể từ ngày có thay đổi thông tin đăng ký tại doanh nghiệp, doanh nghiệp phải đăng ký thay đổi tại cơ quan có thẩm quyền. Như vậy, Việc thay đổi thông tin địa chỉ doanh nghiệp bắt buộc phải đăng ký. Trong trường hợp thay đổi thông tin địa chỉ mà không thông báo bị phạt như thế nào ?
muc-xu-phat-khi-thay-doi-dia-chi-cong-ty-ma-khong-lam-thu-tuc-thay-doi

Tham khảo Dịch vụ của Luật Hùng Phát
Đăng ký thành lập công ty ở đâu?
Dịch vụ kế toán giá rẻ
Giấy phép kinh doanh là gì?

Căn cứ theo Điều 25 Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định “ Điều 25. Vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày.
Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày.
Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.
Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi các nội dung Giấy chứng nhận doanh nghiệp theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.”
Đồng thời mức phạt còn được quy định tại Điều 37 Nghị định 50/2016/NĐ-CP như sau:
Điều 37. Vi phạm quy định về thành lập, chấm dứt hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp
Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Kinh doanh ở địa điểm mà không thông báo với Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp thực hiện hoạt động kinh doanh;
b) Chấm dứt hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh nhưng không thông báo cho Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh.
Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo nơi đặt địa điểm kinh doanh với Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này.”
Theo đó mức xử phạt đối với việc không thông báo thay đổi địa chỉ kinh doanh sẽ được xác định theo thời gian chậm thông báo, và hình thức không thông báo. Các doanh nghiệp lưu ý để tránh trường hợp làm sai quy định.
Xem thêm bài viết: Thủ tục thay đổi địa chỉ công ty

Trên đây là những tư vấn của Luật Hùng Phát. Nếu bạn vẫn còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ hãy nhấc máy gọi ngay cho chúng tôi để được tư vấn tận tình và hoàn toàn miễn phí qua Hotline: 0869.666.247
Trân trọng./.