Kinh doanh dịch vụ cầm đồ không xin phép bị phạt như thế nào?

Kinh doanh dịch vụ cầm đồ không xin phép bị phạt như thế nào?

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 3 Nghị định số 96/2016 / NĐ-CP, kinh doanh dịch vụ cầm đồ là loại hình kinh doanh có điều kiện, cụ thể là điều kiện về an ninh, trật tự:
Điều 3. Ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự và phạm vi quản lý
Kinh doanh dịch vụ cầm đồ, bao gồm: – Thực hiện dịch vụ cho vay mà người vay phải có tài sản hợp pháp đưa vào cơ sở cầm đồ để cầm cố.
Theo quy định này, dịch vụ cầm đồ là các ngành liên quan đến an ninh, trật tự và phạm vi quản lý, yêu cầu dịch vụ phải được pháp luật quản lý. Do đó, các cửa hàng cầm đồ hoạt động không có văn bản quy phạm pháp luật sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 6 Nghị định 124/2015 / NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 185/2013. / ND-CP, người thực hiện kinh doanh này được xử lý như sau:
kinh-doanh-dich-vu-cam-do-khong-xin-phep-bi-phat-nhu-the-nao

Tham khảo Dịch vụ của Luật Hùng Phát
Thành lập doanh nghiệp trọn gói
Có nên thuê dịch vụ kế toán
Xin giấy phép kinh doanh

Điều 6. Hành vi vi phạm hoạt động kinh doanh theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, văn phòng ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh hoạt động dưới hình thức hộ kinh doanh không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.
Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh hoạt động dưới hình thức doanh nghiệp không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định.
Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh trong thời gian đình chỉ hoạt động hoặc thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền.
Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm quy định từ khoản 1 đến khoản 4 Điều này trong trường hợp kinh doanh ngành, nghề kinh doanh ngành, nghề kinh doanh có điều kiện.
Như vậy, các cửa hàng cầm đồ không có giấy phép đăng ký kinh doanh sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng theo quy định tại khoản 3 và khoản 5 Điều này

Trên đây là những tư vấn của Luật Hùng Phát. Nếu bạn vẫn còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ hãy nhấc máy gọi ngay cho chúng tôi để được tư vấn tận tình và hoàn toàn miễn phí qua Hotline: 0869.666.247
Trân trọng./.